Cách khắc phục lỗi Boot khi Cài Win XP?

Mình cho đĩa cài win XP vào máy tính và khởi động lại máy nhg khi mình nhấn F1 để vào boot chon CD-ROM và mình đã save lại mà vẫn không chạy được ổ đĩa cài Win này. Nhưng khi khởi động vào Win thì đĩa cài Win chạy bình thường. Các Bác hướng dẫn mình cách khắc phục nhé!

Comments

• bạn boot đĩa xong, lúc khởi động lại đến lúc ấn press any key... thì bạn ấn nhưng nó chạy thẳng vào win luôn đúng không? cái này là do bạn dùng bàn phím cắm vào ổ USB, cái này chỉ cần chỉnh 1 chút trong BIOS là được thôi

đầu tiên vào BIOS -> integrated peripherals -> bạn xuống chỗ USB keyboard support chọn enabled là được, cái USB mouse support bạn enabled cũng được nếu bạn dùng chuột cắm ổ USB

hi vọng có thể giúp ích cho bạn

thân

• bạn ấn phím DEL hoặc phím F12 hoặc F2; F10 hay phím nào đó tùy của máy bạn. Vào được Bios. bạn tìm đến thư mục boot. Chọn thư mục boot đầu tiên ấy. Chọn chế độ boot từ CD hoặc DVD. sau đó ấn F10 để lưu lại và khởi động lại máy là ok! boot từ CD. tha hồ cài win hay gost ...

• Bạn nhìn màn hình khởi động nó sẽ báo phím nào chọn boot (không phải vào bios) ví dụ: giga thì là f12, foxcon thì là esc ...

nếu là main đời cũ chạy ata bạn phải thiết lập lại jam trên ổ cứng và ổ cd

• Để có thể bắt đầu cài đặt, bạn phải kiểm tra trong BIOS xem CD-ROM có phải là thiết bị để khởi động đầu tiên không (first boot)

http://i213.photobucket.com/albums/cc156/hackerchi...

Đối với các loại Main này các bạn dùng phím mũi tên di chuyển hộp sáng sang mục Boot và chọn First Boot Device hoặc 1st Boot Device là CDROM (Lưu ý: Ở các loại Main như thế này thì các ổ cứng, ổ mềm, ổ USB ổ, CDROM không hiện tên các tên chung chung mà nó hiện tên cả tên hãng và loại ổ (Ví dụ:TOSHIBA DVD-ROM SDJ hay, Maxtor 6Y160M0) nên cách bạn chú ý chọn cho chính xác và nếu không biết và không hiểu thì không nên thay đổi bất kỳ thông số nào khác trên BIOS). Trong trường hợp các bạn trót thay đổi thông tin nào đó trên BIOS mà không biết có chính xác hay không thì Hãy nhấn F9 và YES hoặc OK để khôi phục tất cả các thông tin BIOS về mặc định của nhà sản xuất (Lưu ý: khi khôi phục lại mặc định sẽ có rất nhiều cái các bạn phải thiết lập lại cho tương thích với các thiết bị phần cứng, phần mềm để đảm bảo

sau đó Cho đĩa Windows XP vào trong ổ CD-ROM và khởi động lại máy tính của bạn. Windows sẽ tự động kiểm tra phần cứng và cấu hình của máy bạn.và bạn sẽ tiếp tục cài đặt hdh

• Lâu rồi không boot từ ổ đĩa quang (hơn 1 năm thì phải). Nếu tôi nhớ không nhầm trước khi chuẩn bị boot bằng đĩa quang (CD hoặc DVD là đĩa quang) hiện lên một câu thông báo là "Press any key to boot CD..." hoặc là đại loại câu nào đó có ý nghĩa tương tự, tức là câu này có ý là hãy nhấn bất kì phím nào để boot CD (nếu không nhấn thì trong chốc lát sẽ boot từ đĩa cứng).

Sign In or Register to comment.